Jump to content

Anarchism

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Anarchism falsafa ce da motsi na siyasa wanda ya saba wa kowane nau'i na hukuma kuma yana neman soke cibiyoyin da yake da'awar suna kula da tilastawa da matsayi marasa mahimmanci, yawanci ciki har da ƙasa da tsarin jari-hujja. Anarchism yana ba da shawarar a maye gurbin jihar tare da al'ummomin marasa jiha da ƙungiyoyi masu 'yanci na son rai. A matsayin yunkuri na hagu na tarihi, wannan karatun anarchism ana sanya shi a gefen hagu mafi nisa na bakan siyasa, yawanci ana bayyana shi a matsayin reshen 'yanci na ƙungiyoyin gurguzu ('yan gurguzu).

Ko da yake ana samun burbushin ra'ayoyin anarchist duk tsawon tarihi, anarchism na zamani ya fito daga Haskakawa. A cikin rabin karshen karni na 19 da na farkon karni na 20, yunkurin 'yan mulkin mallaka ya bunkasa a mafi yawan sassan duniya kuma yana da muhimmiyar rawa a gwagwarmayar 'yantar da ma'aikata. Mazhabobin anarchist iri-iri sun kafu a wannan lokacin. Anarchists sun shiga cikin juyin juya hali da dama, musamman a cikin Paris Commune (1871), yakin basasa na Rasha (1917-1922) da yakin basasar Spain (1936-1939), wanda ƙarshensa ya nuna ƙarshen zamanin mulkin anarchism. A cikin shekarun da suka gabata na karni na 20 zuwa karni na 21, yunkurin 'yan mulkin mallaka ya sake farfado da shi, yana karuwa cikin farin jini da tasiri a cikin kungiyoyin masu adawa da jari hujja, yaki da yaki da duniya.

Anarchists suna amfani da hanyoyi daban-daban, waɗanda za a iya raba gaba ɗaya zuwa dabarun juyin juya hali da na juyin halitta; akwai gagarumin jeri tsakanin su biyun. Hanyoyin juyin halitta suna ƙoƙari su kwaikwayi yadda al'ummar 'yan mulkin mallaka za ta kasance, amma dabarun juyin-juya-hali, waɗanda a tarihi suka ɗauki wani yanayi na tashin hankali, suna nufin hambarar da hukuma da ƙasa. Fuskoki da yawa na wayewar ɗan adam sun sami tasiri ta hanyar ka'idar anarchist, zargi, da praxis.[1]

Abubuwa masu alaka

[gyara sashe | gyara masomin]
  1. https://en.wikipedia.org/wiki/Anarchism